+ -

عَنِ ابْنِ مَسْعُودٍ رضي الله عنه عَنِ النَّبِيِّ صَلَّى اللهُ عَلَيْهِ وَسَلَّمَ قَالَ:
«سَتَكُونُ أَثَرَةٌ وَأُمُورٌ تُنْكِرُونَهَا» قَالُوا: يَا رَسُولَ اللَّهِ فَمَا تَأْمُرُنَا؟ قَالَ: «تُؤَدُّونَ الحَقَّ الَّذِي عَلَيْكُمْ، وَتَسْأَلُونَ اللَّهَ الَّذِي لَكُمْ».

[صحيح] - [متفق عليه] - [صحيح البخاري: 3603]
المزيــد ...

Jële nañu ci Abdullah Ibn Mashuud -yal na ko Yàlla dollee gërëm- mu jële ci Yonnente bi -yal na ko Yàlla dolli xéewal ak mucc- mu wax ne:
«ag siif de dana am ak ay mbir yu ngeen bañ" ñu ne ko: yaw Yonnente Yàlla bi ana lan nga nuy digal? Mu ne: "joxeleen àq ji leen war, te laaj Yàlla seen àq».

[Wér na] - [Al-buxaariy ak Muslim dëppoo nañu ci génnee ko ci seen ñaari téere yi gën a wér] - [Téere Al-buxaariy bi gën a wér - 3603]

Leeral

Yonnente bi -yal na ko Yàlla dolli xéewal ak mucc- day xamle ne dana jiite jullit ñi ay njiit yuy jël alali jullit ñi ak yeneen ci biri àdduna yi, di ko depaase nu mu leen soobe, ak xañ jullit ñi seen àq ci loolu. Dana am fi ñoom ci diine ji ay bir yoy deesnako koy bañ. Sahaaba yi -yal na leen Yàlla dollee gërëm- laaj ko: ana lan la ñuy def ci jamono jooju? Yonnente bi -yal na ko Yàlla dolli xéewal ak mucc- xibaare leen ne ñoom li ñi feetewoo alal ji du tax ngeen xañ leen li leen war ci ñoom ci dégg ak topp, waaye na ngeen muñ tey dégg di topp te buleen xëccoo ak ñoom mbir mi, te ngeen laaj Yàlla àq ji ngeen moom, ak Yàlla yéwénal leen te jeñal leen seenuw ay ak seenu tooñ.

Tekki: Àngale Urdu Español Endonesi Uyguuriya Bengali Farãse Turki Risi Bosniya Sinhaaliya Endo Sinwaa Faaris Witnaam Tagalog Kurdi Awsa Portige Malayalam Telgoo Sawaahili Taylandi Almaa Pastoo Asaami Albaani Suwiit Amhari Olànd Gujarati Xisxisi Nipali Yorubaa Litwaani Dariya Serbi Somali Kinirowanda Rom Majri Ciikiya الموري Malagasi Oromoo Kanadi Asrabijaani Ukraani الجورجية
Gaaral tekki yi

Bokk na ci njariñi Adiis bi

  1. Hadiis bi bokk na ci liy tegtale yónnenteg Yonnente bi -yal na ko Yàlla dolli xéewal ak mucc- ndax dafa xibaare luy ami ci xeetam wi mu ame na mu ko xibaare woom.
  2. Dagan na ñu xamal ki nu nattu li ñu ko njortal ciy balaa; ngir mu waajal ko boppam ba bu ko dikkalee mu nekk muñkat buy yaakaar payug Yàlla.
  3. Ŋoy ci Alxuraan ak Sunna day genne nit ki ci fitna ak wuute.
  4. Soññee ci dégg ak topp ñeel njit yi cig njekk, te bañ a génn ci seen kaw, doonte dañoo tooñ.
  5. Jëfandikoo ag xereñte ak topp sunna ci jamonoy fitna.
  6. Nit ki dafa war a taxaw ci dëgg, doonte dañu koo tooñ.
  7. Nekk na ci tegtalug reegalu: tànn ay wi gën a woyof walla lor wi gën a woyof.